Topic List
![](/upload/pics/paper_1171_0640fa3aaa90ef41c40.jpg)
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้าร่วมกิจกรรมรับบริจาคโลหิต เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 4 ก.ค.67 ชั้น 5ห้างโอเดียนโดยผู้จัดมอบข้าวสารประชารัฐน้ำหนัก 5 กก.จำนวน 70 คน เป็นของที่ระลึกโดยกิจกรรมในครั้งนี้มีเข้าร่วมบริจาคมีผู้เข้าร่วมบริจาค 42 ท่านผ่านการคัดกรองทั้งหมด 32 ท่านไม่ผ่าน 10 ท่านได้เลือดจำนวน14400 ccสนับสนุนกิจกรรมโดยเหล่ากาชาดจังหวัดสงขลา,โรงพยาบาลหาดใหญ่,ห้างฯโอเดียนหาดใหญ่,พสบ.จชต 13 ,บริษัทหาดทิพย์
![](/upload/pics/paper_1170_09f815fa1370093e14f.jpg)
ความร่วมมือในการเป็นพื้นที่เรียนรู้นักศึกษาต่างประเทศ หลักสูตรปริญญาโทMr.Arthur de Mulder ลงพื้นที่เรียนรู้จากเครือข่ายเมืองโครงการ SUCCESS และโครงการ ARA พื้นที่ภาคใต้ ได้แก่ เมืองปาดังเบซาร์ เมืองควนลัง และพื้นที่ชุมชนชาวประมงในอำเภอจะนะ เทพา สิงหนคร ระโนด จ.สงขลา และชุมชนชาวประมงในพื้นที่ปัตตานีระหว่างวันที่ 28 มิถุนายน 2567 ถึงวันที่ 3 กรกฎาคม 2567เป็นการมาฝึกงาน
![](/upload/pics/paper_1169_0c901805ea7019a99aa.jpg)
"สุขภาพปฐมภูมิในชุมชนเมือง"การเปิดพื้นที่การดูแลสุขภาวะตนเองผ่านระบบสุขภาพปฐมภูมิในระดับชุมชนของเขตเมือง นับเป็นเรื่องใหม่และงานใหม่ที่มูลนิธิชุมชนสงขลาได้ริเริ่มและทดลองทำในช่วงปลายปี 2566 โดยร่วมมือกับชุมชนแหลมสนอ่อน ทน.สงขลา เดินมาได้สักระยะหนึ่งแล้ว มาถึงวันนี้ จึงถือโอกาสสรุปผลที่ได้รับจากการทำงานร่วมกันระหว่างกับคณะทำงานจัดการความรู้ชุมชนชุมชนเมืองมีประชากรต่างถิ่นต่างที่มาอยู่ร่วมกัน เน
![](/upload/pics/paper_1168_0c8de11d86a02c69b85.jpg)
"เกษตรต้นทุนต่ำ""บังเริ่มต้นสร้างครอบครัวด้วยเงิน 250 บาท" ไปชมสวนของบังยะมะหลุดดีน ราชชำรอง แกนนำชุมชน/อสม./เกษตรกร บ้านเพนียด ตำบลแค อำเภอจะนะ บังพาเดินเข้าสวนที่ยามนี้ร่มรื่นไปด้วยไม้ผลน้อยใหญ่สวนแห่งนี้มาจากน้ำพักน้ำแรงและเงินตั้งต้นที่มี ค่อยๆใช้แรงกาย แรงใจ ลงมือทำ ลงทุนน้อย ใช้แรงงานน้อย สร้างป่าในสวนให้มีความสมบูรณ์ของระบบนิเวศบังใช้แนวคิดทำป่าให้กลายเป็นสวน ปลูกไม้ผล ไม้ใช้สอย
![](/upload/pics/paper_1167_0e925a750a60b0695d5.jpg)
อบจ.สงขลา ขับเคลื่อนธรรมนูญสุขภาพ ในพื้นที่อำเภอเมืองสงขลาร่วมกับ เทศบาลนครสงขลา และมูลนิธิชุมชนสงขลา(กิจกรรมที่ 4 อบรมและประเมินผลการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพของประชาชนกลุ่มเสี่ยงและกลุ่มป่วยในชุมชน)วันที่ 19 มิถุนายน 2567 ณ ขุมชนย่านเมืองเก่า เทศบาลนครสงขลาเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุข อบจ.สงขลา ลงพื้นที่ร่วมเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุขเทศบาลนครสงขลา และมูลนิธิชุมชนสงขลา ลงพื้นที่ย่านเมืองเก่าสงขลา
![](/upload/pics/paper_1166_0fc0e71170a0749cdc9.jpg)
นายก อบจ.สงขลา เปิดอบรมเพื่อสร้างเสริมสุขภาพอนามัยของประชาชนแบบบูรณาการ ปีงบประมาณ 2567 (กิจกรรมพัฒนาการดูแลผู้อยู่ในภาวะพึ่งพิงที่บ้าน) มุ่งพัฒนาผู้ดูแลผู้สูงอายุฯ ได้อย่างมีประสิทธิภาพช่วงเช้าวันนี้ (15 มิ.ย.67) นายไพเจน มากสุวรรณ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา เป็นประธานเปิดโครงการอบรมเพื่อสร้างเสริมสุขภาพอนามัยของประชาชนแบบบูรณาการ ปีงบประมาณ 2567 (กิจกรรมพัฒนาการดูแลผู้อยู่ในภาวะพึ่งพิง
![](/upload/pics/paper_1165_043723a91d4014a13e5.jpg)
วันที่ 14 มิถุนายน 2567ชุมชนบ้านทุ่ง ทม.สะเดา คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรมพร้อมให้ความรู้ด้านการออกกำลังกาย การแก้ปวดเมื่อย ข้อเข่าเสื่อม และการปลูกผักในครัวเรือนเป็นกิจกรรมที่ 4 ของโครงการอปท.รองรับสังคมสูงวัยของ อบจ.สงขลาภาคีความร่วมมือโรงพยาบาลสะเดาสนง.เกษตรอำเภอสะเดามูลนิธิชุมชนสงขลาโครงการอบรมเพื่อสร้างเสริมสุขภาพอนามัยของประชาชนแบบบูรณาการ ปีงบประม
![](/upload/pics/paper_1164_0646d3189260e0422ad.jpg)
"ประชุมสามัญประจำปีมูลนิธิชุมชนสงขลา 2566"วันที่ 22 พฤษภาคม 2567การประชุมรอบปีนี้ตรงกับวันเกิดอ.พิชัย ศรีใส จึงมีกิจกรรมเล็กๆร้องเพลงและมอบของขวัญ ต้องขอบคุณพี่ปุ๊ ณปภัช ศิรินุพงศ์ที่กรุณาจัดหามาให้รอบปีนี้เพิ่มกรรมการรวม 14 คน นอกจากรายงานผลการดำเนินงาน มีนวตกรรมการพัฒนาระบบสุขภาพปฐมภูมิ การรับมือการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศแล้ว ยังมีรายได้จากการเปิดบริการ iMedcare ที่เริ่มเปิดบริการทดสอบการ
![](/upload/pics/paper_1163_06678e19f120e72f4a5.jpg)
ประเมินโครงการประชาสังคมร่วมแรงเพื่อเปลี่ยนแปลงเมือง(SUCCESS ควนลัง)วันนี้ (13 มิถุนายน 2567) ทีมประเมินการปฏิบัติงานตามโครงการประชาสังคมร่วมแรงเพื่อนเปลี่ยนแปลงเมือง ได้ทำการประเมินทีมควนลังในประเด็นการทำงาน ผลที่ได้กับชุมชน ในเรื่อง การบริหารจัดการน้ำ การทำเกษตรแบบปลอดภัยและแนวทางการรับมือกับการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศทั้งภัยแล้งและอุทกภัย เพื่อรายงานต่อสหภาพยุโรปที่สนับสนุนงบประมาณให้กับสถาบั
![](/upload/pics/paper_1162_0153cbd5c06035d6bfc.jpg)
วันที่ 12 มิถุนายน 2567ชุมชนบ้านคลองผ่าน คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรม พร้อมให้ความรู้ด้านการออกกำลังกาย การบริโภคอาหาร การแก้ปวดเมื่อย เป็นกิจกรรมที่ 4 ของโครงการ อปท.รองรับสังคมสูงวัยของ อบจ.สงขลาโครงการคัดกรองสุขภาวะชุมชนต้นแบบโเพื่อขับเคลื่อนสังคมสูงวัยโ ประจำปี 2567โดยเป็นการจัดกิจกรรมครั้งที่ 4โทั้งนี้โกิจกรรมประกอบด้วยโการคัดกรองสุขภาวะโชุมชนต้นแบบโ