การออกแบบโครงการนำร่อง" เครือข่าย SUCCESS 6 เมือง ภาคใต้ EP2
"การออกแบบโครงการนำร่อง"
วันที่ 30 พฤศจิกายน 2565 โครงการประชาสังคมร่วมแรงเพื่อเปลี่ยนแปลงเมือง(success)ภายใต้การสนับสนุนจากสหภาพยุโรป โดยมีสถาบันสิ่งแวดล้อมไทยรับผิดชอบและมูลนิธิชุมชนสงขลาดูแลในพื้นที่ภาคใต้ นำบทเรียนการใช้"logical framework"มาฝึกทำโครงการ เพื่อนำไปเขียนข้อเสนอโครงการนำร่อง
วันที่สอง แกนนำแต่ละเมืองได้นำแนวทางดังกล่าวมายกร่างข้อเสนอโครงการ เริ่มตั้งแต่ค้นหาปัญหาสำคัญวิเคราะห์ไปถึงสาเหตุ บริบท นำไปกำหนดวัตถุประสงค์หลักที่จะต้องคมชัด มีรายละเอียดสามารถบอกได้ว่าจะทำอะไร แล้วกำหนดเป้าหมายที่อยากเห็นต่อไป กลับมาวางกิจกรรม ผลผลิต ผลลัพธ์ ตัวชี้วัด โดยนำข้อมูลจากการประเมินความเปราะบางมาตั้งต้น
แกนนำเมืองประกอบด้วยเมืองละงู จ.สตูล เมืองโตนดด้วน จ.พัทลุง เมืองบ่อยาง เมืองควนลัง เมืองปาดังเบซาร์และเมืองพะตง จ.สงขลา โดยมีประชาสังคมที่จะเป็นองค์กรรับงบประมาณ ได้แก่ สมาคมอาสาสร้างสุข มูลนิธิ scccrn เข้าร่วม
โครงการนำร่องจะเป็นกิจกรรมสำคัญในปีที่ 4 นำแนวทางในยุทธศาสตต์ของแต่ละเมืองมาจัดทำข้อเสนอโครงการนำร่อง ให้แล้วเสร็จภายในมกราคม 2566 และเริ่มดำเนินงานต่อเนื่องอีก 11 เดือนจนแล้วเสร็จ การคิดเป็นระบบ มีเหตุมีผลและมีความต่อเนื่องสอดรับกัน จากบทเรียนนี้ทำให้สมาชิกได้เข้าใจแนวคิดการทำงานที่ดี สามารถใช้เป็นเครื่องมือยกระดับการทำงานร่วมกัน และปรับใช้ในการพัฒนาชุมชนหรือเมือง หรือแม้กระทั่งแก้ปัญหาในชีวิตของตน
Relate topics
- กิจกรรมรับบริจาคโลหิตประชารัฐสงขลาประจำเดือนกรกฎาคม 2567
- ความร่วมมือในการเป็นพื้นที่เรียนรู้นักศึกษาต่างประเทศ หลักสูตรปริญญาโท
- "สุขภาพปฐมภูมิในชุมชนเมือง" กรณีชุมชนแหลมสนอ่อน สงขลา
- "เกษตรต้นทุนต่ำ"
- ธรรมนูญรองรับสังคมสูงวัยชุมชนย่านเมืองเก่า ทน.สงขลาคัดกรองสุขภาวะรายคนติดตามผลการปรับพฤติกรรมขับเคลื่อนชุมชน 4 มิติ(สุขภาพ สังคม สิ่งแวดล้อม เศรษฐกิจ)
- เปิดอบรมเพื่อสร้างเสริมสุขภาพอนามัยของประชาชนแบบบูรณาการ ปี 2567 (กิจกรรมพัฒนาการดูแลผู้อยู่ในภาวะพึ่งพิงที่บ้าน) มุ่งพัฒนาผู้ดูแลผู้สูงอายุฯ
- ธรรมนูญรองรับสังคมสูงวัยชุมชนบ้านทุ่ง ทม.สะเดา คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรม
- "ประชุมสามัญประจำปีมูลนิธิชุมชนสงขลา 2566"
- งานติดตามประเมินโครงการประชาสังคมร่วมแรงเพื่อเปลี่ยนแปลงเมือง(SUCCESS ควนลัง)
- ธรรมนูญรองรับสังคมสูงวัยชุมชนบ้านคลองผ่าน ทต.คลองแงะ คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรม