"พัฒนาโครงการนำร่อง success" เมืองพะตง เมืองควนลัง เมืองละงู
"พัฒนาโครงการนำร่อง success"
อีกหนึ่งขั้นตอนสำคัญ นอกจากได้ข้อเสนอโครงการนำร่องอันเป็นกิจกรรมในปีที่ 4 ของโครงการแล้ว ยังเป็นโอกาสในการพัฒนาศักยภาพคณะทำงานผ่านการเขียนโครงการอีกด้วย โดยข้อเสนอโครงการนำร่องดังกล่าวเลือกนำบางยุทธศ่าสตร์ของเมืองที่ได้ดำเนินการมาขับเคลื่อน
วันที่ 18 มกราคม 2566 เป็นรอบของเมืองพะตง เมืองควนลังที่มีมูลนิธิเครือข่ายเมืองภาคใต้เพื่อการรับมือการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ(scccrn)รับผิดชอบ ดำเนินการพัฒนากลไกการทำงาน จัดทำแผนและผังภูมินิเวศเพื่อการบริหารจัดการน้ำระดับเมือง ควนลังเน้นการปกป้องพื้นที่สีเขียวสร้างเครือข่ายผู้ใช้น้ำและเครือข่ายเกษตรอินทรีย์ พัฒนาให้มีองค์กรผู้ประกอบการทางสังคมดำเนินการผลิตและการตลาดผลผลิตทางการเกษตร เมืองพะตงเน้นการทำแผนระดับชุมชนในพื้นที่ซึ่งรวมประชากรดั้งเดิม ต่างถิ่นและต่างชาติ มาอยู่ร่วมกัน วางแผนบริหารจัดการน้ำทั้งท่วมและแล้ง เพื่อการเกษตร
เมืองละงูดำเนินการโดยสมาคมผู้บริโภคจังหวัดสตูล เชื่อมโยงเครือข่ายคลองละงู ต้นน้ำ กลางน้ำ ปลายน้ำ โดยใช้แนวคิด "สายน้ำมีชีวิต" จัดทำแผนและธรรมนูญลุ่มน้ำ เพื่อการอนุรักษ์ พัฒนา ฟื้นฟู
Relate topics
- กิจกรรมรับบริจาคโลหิตประชารัฐสงขลาประจำเดือนกรกฎาคม 2567
- ความร่วมมือในการเป็นพื้นที่เรียนรู้นักศึกษาต่างประเทศ หลักสูตรปริญญาโท
- "สุขภาพปฐมภูมิในชุมชนเมือง" กรณีชุมชนแหลมสนอ่อน สงขลา
- "เกษตรต้นทุนต่ำ"
- ธรรมนูญรองรับสังคมสูงวัยชุมชนย่านเมืองเก่า ทน.สงขลาคัดกรองสุขภาวะรายคนติดตามผลการปรับพฤติกรรมขับเคลื่อนชุมชน 4 มิติ(สุขภาพ สังคม สิ่งแวดล้อม เศรษฐกิจ)
- เปิดอบรมเพื่อสร้างเสริมสุขภาพอนามัยของประชาชนแบบบูรณาการ ปี 2567 (กิจกรรมพัฒนาการดูแลผู้อยู่ในภาวะพึ่งพิงที่บ้าน) มุ่งพัฒนาผู้ดูแลผู้สูงอายุฯ
- ธรรมนูญรองรับสังคมสูงวัยชุมชนบ้านทุ่ง ทม.สะเดา คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรม
- "ประชุมสามัญประจำปีมูลนิธิชุมชนสงขลา 2566"
- งานติดตามประเมินโครงการประชาสังคมร่วมแรงเพื่อเปลี่ยนแปลงเมือง(SUCCESS ควนลัง)
- ธรรมนูญรองรับสังคมสูงวัยชุมชนบ้านคลองผ่าน ทต.คลองแงะ คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรม