ไปจะนะ ต้องอย่าลืมลังโฟม และจังหวะก้าวการเปลี่ยนจากสนามรบมาเป็นสนามวิชาการ
ไปจะนะ ต้องอย่าลืมลังโฟม
เมื่อวานวันอาทิตย์(18 ก.พ.67) ผมเข้าไปที่ปากบางสะกอมจะนะ มีวงคุยเล็กๆ ของ สสส.และสถาบันธรรมรัตน์ ให้กลุ่มนักรบผ้าถุงและเครือข่ายนำเสนอข้อมูลชุมชนที่ชาวบ้านเก็บและรวบรวม เพื่อใช้แสดงให้โลกเห็นถึงความอุดมสมบูรณ์ของจะนะ
ครั้งนี้ผมไม่ลืม หลังพลาดลืมบ่อยครั้ง เอาลังโฟมมาด้วย ซื้อกุ้งแชร์บ๊วยที่ไม่มีการมีการใส่สารใดๆแน่นอนกลับบ้านมาตุนเป็นเสบียง
ชาวบ้านเล่าว่า เขาถ่ายรูปและจดชื่อปลาได้ 287 ชนิด ปลาบางชนิดต้องถกกันนานว่าชื่ออะไรกันแน่ เก็บข้อมูลรายได้ของชาวประมง คิดข้อเสนอที่จะพัฒนาชุมชนของเขา รวมกลุ่มแข็งขัน สนุกกับงานอาสาสาธารณะ
ผมบอกชาวบ้านว่า “ เดิมชาวบ้านเรารวมตัวคุยกันบ่อย แต่คุยว่าจะเขียนแถลงการณ์ว่าอย่างไร ใครจะเขียนแผ่นผ้า ใครจะตามนักข่าว จะไปบุกกรุงใครจะเตรียมอะไร มีแต่เรื่องสู้รบ วันนี้น่าดีใจ ชาวบ้านรวมตัวกันคุยต่อเนื่อง แต่คุยว่า เราพบปลาปูกุ้งหอยอะไรบ้าง มาทำข้อมูลกัน ถ่ายภาพ ทำแผนที่ดอนใต้ทะเล เก็บข้อมูลรายได้ เก็บภาพและข้อมูลมัสยิดและกุโบว์ที่มึอายุหลายร้อยปี เปลี่ยนจากสนามรบมาเป็นสนามวิชาการ“
สู้ทั้งสองสนาม เรามีชัยในการปกป้องบ้านเกิดอย่างแน่นอนครับ
นพ.สุภัทร ฮาสุวรรณกิจ
บันทึกเมื่อวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2567
Relate topics
- กิจกรรมรับบริจาคโลหิตประชารัฐสงขลาประจำเดือนกรกฎาคม 2567
- ความร่วมมือในการเป็นพื้นที่เรียนรู้นักศึกษาต่างประเทศ หลักสูตรปริญญาโท
- "สุขภาพปฐมภูมิในชุมชนเมือง" กรณีชุมชนแหลมสนอ่อน สงขลา
- "เกษตรต้นทุนต่ำ"
- ธรรมนูญรองรับสังคมสูงวัยชุมชนย่านเมืองเก่า ทน.สงขลาคัดกรองสุขภาวะรายคนติดตามผลการปรับพฤติกรรมขับเคลื่อนชุมชน 4 มิติ(สุขภาพ สังคม สิ่งแวดล้อม เศรษฐกิจ)
- เปิดอบรมเพื่อสร้างเสริมสุขภาพอนามัยของประชาชนแบบบูรณาการ ปี 2567 (กิจกรรมพัฒนาการดูแลผู้อยู่ในภาวะพึ่งพิงที่บ้าน) มุ่งพัฒนาผู้ดูแลผู้สูงอายุฯ
- ธรรมนูญรองรับสังคมสูงวัยชุมชนบ้านทุ่ง ทม.สะเดา คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรม
- "ประชุมสามัญประจำปีมูลนิธิชุมชนสงขลา 2566"
- งานติดตามประเมินโครงการประชาสังคมร่วมแรงเพื่อเปลี่ยนแปลงเมือง(SUCCESS ควนลัง)
- ธรรมนูญรองรับสังคมสูงวัยชุมชนบ้านคลองผ่าน ทต.คลองแงะ คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรม